"Chúng mình ở cùng xã, cùng huyện nhưng khác thôn. Chúng mình học chung cấp 3 với nhau suốt một thời áo trắng nghịch ngợm dù vậy nhưng lúc đó chưa một lần hai đứa mình nói chuyện với nhau. Cho đến khi thi đại học vào Sài Gòn chúng mình đã rất tình cờ gặp lại nhau ở làng đại học Thủ Đức.
Dù học khác trường nhưng hai trường đại học của tụi mình lại sát nhau đó. Anh học Đại học An ninh nhân dân TP HCM còn mình thì học Đại học Khoa học xã hội và nhân văn TP HCM.
Năm năm đại học trôi qua, bạn bè cứ hát chọc tụi mình 'Trường An ninh nhớ Trường nhân văn'. Rồi tụi mình yêu nhau, tình yêu của những người cùng quê hương tin cậy, nồng thắm. Xa quê, xa người thân, chúng mình đã động viên nhau học tập thật tốt để sau này có thể về giúp quê hương mình giàu đẹp.
Tình yêu của tụi mình tính đến bây giờ đã được 7 năm rồi đó. Cả anh và mình bây giờ đều về công tác ở quê hương của mình. Ngày mùng 8/12 Âm lịch năm này chúng mình sẽ tổ chức lễ cưới đó. Con đường rước dâu về hai thôn chắc sẽ đẹp như trong bài hát 'Đường về hai thôn' của nhạc sĩ Phạm Thế Mỹ:
'Đường về hai thôn mai mốt đôi uyên ương qua cầu soi bóng
Nhủ thầm sông ơi gương nước chưa phôi pha ta còn vui hoài
Trời quê bát ngát sẽ trông thấy tương lai qua tình lứa đôi
Lúa đồng mãi xanh tươi, mướp cà thắm nơi nơi
và vành môi trai gái góp bao câu ca yêu đời'.
Giá trị của niềm hạnh phúc sẽ tăng lên rất nhiều nếu hạnh phúc đó đến từ những đợi chờ, mong mỏi của hai người để được ở bên nhau. Chúng mình đã chờ đợi ngày đám cưới của mình của 7 năm yêu thương. Chúng mình hiểu, chúng mình cần có nhau trong đời nhiều như thế nào. Tết năm này sẽ là cái Tết ấm áp, hạnh phúc nhất của hai đứa mình.
Bộ ảnh cưới này chúng mình chụp vào những ngày cuối tháng 8, đó là dịp nghỉ hè của mình và đợt phép năm của anh. Bộ ảnh cưới chụp tại đô thị cổ Hội An. Mình chụp trong phố cổ, chùa Cầu và ngoài bãi biển Cửa Đại - nơi đấy là trái tim và niềm tự hào của người dân quê mình".
|
|
|
|
|
|
![]() |
![]() |
* Bạn có thể gửi ảnh cưới tham dự cuộc thi ảnh tháng 12 với phần quà là phiếu mua hàng trị giá 1 triệu đồng của Ensa bán tại Hà Nội. Xem chi tiết thể lệ tại đây.