Vân Lam
(Gửi các Tình yêu ở Quá khứ - Hiện tại & Tương lai của em!)
Nói thế thì chỉ còn hai bước nữa, em sẽ kết thúc "thời vàng son" của mình dưới chân một người đàn ông nào đó!
Vì sao em phải nói đến những "khổ hình" trong mối quan hệ giữa đàn bà và đàn ông như thế? Vì một điều quá ư đơn giản và dễ hiểu mà đôi khi đàn bà chúng em bỏ quên là: trong tình yêu, đàn ông bao giờ cũng muốn mình là vua! (Anh nào chối cãi, anh đó không phải là đàn ông!).
Vì sao các anh lại muốn làm vua? Cũng lại quá đơn giản: làm vua có nghĩa là duy nhất, là thể hiện cái tôi tuyệt đối. Duy nhất trong một quốc gia, trong một gia đình, trong lòng hoàng hậu và các phi tần! Cái cuối cùng là tối quan trọng với đàn ông! Các anh muốn có hoàng hậu, thứ phi, tam cung, tài nhân, phi tần... Đại khái là nhiều phụ nữ vây quanh đời mình, nhưng lại mong trong lòng tất cả những người đàn bà đó chỉ có một bóng hình duy nhất là... bệ hạ! Sướng thế nên ai mà chả mơ? Phải không ạ? Em là đàn ông em còn mơ ác liệt hơn thế!
Thế nên các anh ạ! Dù thế kỉ 21 này có bỏ tù các anh vì tội cưới nhiều vợ, hay đời có nguyền rủa thế nào thì em chắc rằng cái ước mơ ấy vẫn âm ỉ cháy như một bản năng sinh tồn. Đến khi nào bộc phát thì chỉ có trời mới biết! Nên em muốn các anh hiểu: khi các anh (bao gồm ở quá khứ, hiện tại lẫn tương lai) yêu em, điều duy nhất em có thể mang đến cho các anh là cố cho các anh có cảm giác mình là vua!
Đại khái khi các anh say xỉn quá chén về đến nhà, em đây sẵn sàng tháo giày, thay đồ, lau mặt, rót nước, hỏi han, và chăm sóc cạnh bên cho đến khi các anh tỉnh táo. Ngày em phục vụ ba buổi ăn. Mỗi sáng em để sẵn bàn chải có ướp kem đánh răng, khăn tắm cho các anh. Cài hộ các anh cúc áo hoặc dây lưng trước khi đi làm. Và điều mà em không bao giờ quên là ôm hôn mỗi khi các anh ra khỏi nhà hoặc trở về nhà... Đó là một người vợ, một "cung nữ".
Ngoài ra, các anh có thể trò chuyện với em thoải mái khi thấy cô nào đó có vòng một hấp dẫn, hay phụ nữ Châu Âu có thân hình khêu gợi. Phim "đen" của nước nào là hay nhất? Diễn viên điện ảnh nữ các anh thích ai nhất?... Đó là một người bạn! Điều đó không có nghĩa là em cho các anh được quyền "tuyển chọn phi tần cung nữ" tự do vào "lâu đài" của chúng ta. Đó là điều cấm!
Em ít khi ghen, nhưng một khi đã "ghen" thì không ít! Em không bao giờ "càm ràm" về vấn đề gái gú, nhưng đồng thời em không bao giờ bỏ sót hình ảnh bất kì một cô gái nào xuất hiện quanh anh! Cho đến một ngày nào đó, khi mọi việc đã rõ ràng, đó là lúc các anh từ một ông vua thành một người ăn mày trong lòng em! Và tình địch của em, nghiễm nhiên trở thành một trong những người bạn em quen biết! Đó là khả năng kỳ lạ mà đôi khi chính bản thân em cũng ngạc nhiên.
Và các anh biết không! Tất cả những điều em làm đó, chỉ cho một lý do duy nhất: em muốn cho các anh biết em yêu các anh đến dường nào! Em có thể chia sẻ với các anh mọi điều, lo lắng mọi thứ. Nói theo cách sến sến là: "Em không chắc rằng mình sẽ mang đến cho anh hạnh phúc, nhưng em sẽ sống vì hạnh phúc của anh!". Nhưng em thề với các anh: em có đôi mắt rất sáng!
Thoạt nhìn những gì em làm cho một tình yêu, cho người mình yêu thương, ai đó sẽ nghĩ em khờ khạo và ngu ngốc. Nhưng không đâu ạ! Em sống và quan niệm: đừng đợi được yêu thương rồi mới yêu thương. Em yêu thương theo cách của em, theo cách chân thành nhất chỉ để mong nhận lại một điều duy nhất: sự chân thành!
Khi trong số đàn ông quanh em, ai là sự chọn lựa, có nghĩa là em có thể trao họ cả cuộc sống này của em, nếu nó thật sự xứng đáng! Một khi em nhận ra anh không xứng đáng, em sẵn sàng quay gót không chút tiếc nuối. Em gọi đó là "Sự hy sinh phải được đặt đúng chỗ!"
Các tình yêu trong quá khứ! Em từng đối xử với các anh đúng như thế! Nhưng cuối cùng điều em nhận lại là gì? Cho đến một ngày em rời bỏ tất cả! Lúc ấy, em thấy các tình yêu cuống cuồng đau khổ, bức bối, gào thét, và khóc (lúc ấy em mới tin đàn ông cũng biết khóc và nước mắt đàn ông không chảy ngược vào lòng). Em cũng khóc...
Nhưng các tình yêu ạ, với em, trái tim chỉ có thể chảy cuồng nhiệt nếu có động lực và hơi ấm. Mọi sự cố gắng đều lụi tàn nếu không được đáp lại. Em có thể yêu cuồng nhiệt, đồng thời cũng có thể dứt bỏ mọi thứ nếu thấy đó là một lối đi không dành cho mình! Em có đôi mắt rất sáng...!
Tình yêu trong hiện tại! Em muốn nói với người: không ai tắm hai lần trên một dòng sông, và như thế, nếu một mai anh vẫn đi theo lối mòn của những tình yêu trong quá khứ, thì kết cục chia ly là điều không thể tránh khỏi. Em có đôi mắt rất sáng! Anh thấy mà phải không? Đối mắt ấy đã giúp em tìm thấy anh. Đôi mắt ấy đã dìu em đi qua bao giông bão cuộc đời để gặp anh. Và cũng chính đôi mắt này sẽ dạy cho biết làm thế nào để yêu anh và được anh yêu.
Nếu phải nói với anh một điều gì đó, em sẽ nói: những gì em đang dành cho anh là dành cho "chúa tể các ông vua"! Uy lực anh mang trên người rất to lớn. Ngày nào đó anh đánh mất uy lực ấy trong em, nghĩa là anh mất tất cả! Em có đôi mắt rất sáng...!
Các tình yêu trong tương lai! Em viết cái này, chỉ để cho một tương lai xa, mà em đang cố vun đắp trong hiện tại. Hy vọng rằng sẽ không xảy ra sự "soán ngôi" hay "đổi chúa" nữa. Điều ấy cần rất nhiều, rất nhiều cố gắng từ em và người đàn ông em đang yêu thương.
Em - Người đàn bà luôn biết cách tự đứng vững trên đôi chân của mình. Người đàn bà có đôi mắt rất sáng...!
(Vân Lam - Linh tinh ngày đầu năm)
Vài nét về blogger:
"Nếu quá khứ là tiếng thở dài tiếc nuối. Hiện tại là cuộc hành trình. Tương lai là những ánh bình minh. Thì em đến mang cho anh tất cả. Mang nỗi nhớ cháy lòng, cháy cả thời gian...!, Vic Australia". - Vân Lam, giữ cho nhau một khoảng trời.''
Bài đã đăng: Tình nhân hay vợ chồng, Ra đi, Chỉ vì yêu nhau nên ta vất vả, Những bông hoa cuối mùa, Tự khúc tháng 8, Vết trăng nhoà sao chẳng đến đáy sông, Mong bình yên, Những cơn mưa trong đời, Ở bên kia nỗi nhớ, Mẹ của anh.