- Chị nhận xét gì về một bản lý lịch quá toàn vẹn của mình?
- Một phần của may mắn. Không phải tôi chưa từng gặp thất bại trong cuộc sống, công việc, chẳng một ai trên đời này đủ hoàn thiện để không hề bị vấp ngã. Nhưng nếu ai đó hỏi tôi: "Bạn làm gì để đứng lên sau thất bại?", tôi sẽ chỉ trả lời: "Tôi luôn là người thất bại đứng, không bao giờ cho phép mình thất bại ngồi nên chưa bao giờ phải đứng lên sau thất bại". Tôi may mắn khi đã và luôn giữ được suy nghĩ đó trong bất kỳ hoàn cảnh nào trong cuộc sống.
![Á hậu Trịnh Chân Trân.](https://vcdn1-ngoisao.vnecdn.net/2005/02/09/chantran1-720231-1376572435.jpg?w=500&h=0&q=100&dpr=1&fit=crop&s=oAHfOmm5pexgWJzQ-Nq5bw)
Á hậu Trịnh Chân Trân.
- Chị luôn tạo cho mọi người ấn tượng về một phụ nữ hiện đại, tại sao lại cứ khăng khăng mình bảo thủ, hoài cổ?
- Hiện đại và hoài cổ, tôi luôn tự cho hai thái cực đó tồn tại trong mình và đó là cách để tôi giữ nữ quyền trong mình. Nữ quyền với tôi là giữ lại tất cả đặc quyền của bản năng phụ nữ: dịu dàng, tinh tế, nữ công... những thứ mà một người đàn ông không thể nào có được, nếu không nữ quyền sẽ bị đồng hóa như một thứ quyền lực bình thường. Tôi biết nấu ăn, biết cầm, kỳ, thi còn họa thì dở lắm. Tôi nghĩ mình mạnh mẽ vì dám sống, giữ lại cho mình đúng những thứ đó, dù bị chê là dở hơi, giả tạo.
- Cuộc sống đối với chị là một sân chơi và cần phải chiến thắng, điều gì đã tạo nên những chiến thắng của chị hôm nay?
- Cơ hội thì có thể tình cờ, nhưng thành công thì không tình cờ chút nào, mọi thứ có được như hôm nay, gần như tôi đã dự trù một cách hoàn hảo trong đầu mình, từ khi bắt tay vào công việc đó cho đến khi hoàn thành đạt được mục tiêu. Không có gì tôi làm ngẫu hứng mà luôn tự xây dựng cho mình những nấc thang và buộc mình phải leo lên bằng được, bằng mọi giá có thể. Cầu tiến và cầu toàn, vô tình lúc nào tôi cũng tự gây áp lực lên bản thân mình, thỉnh thoảng mẹ và vài người bạn thân lại tìm cách xả stress cho tôi bằng cách đưa đi shopping, du lịch.
- Cơ duyên nào đưa chị đến với công việc làm người mẫu ở Nhật?
- Khi vừa học xong khoá học về Ngôn ngữ và Tâm lý học ở Mỹ, tôi và người bạn qua Nhật du lịch. Tình cờ, tôi được casting của Công ty người mẫu New Faces mời chụp thử trong lúc đang mua sắm. Suốt 2 năm đó, tôi chỉ toàn ăn rau, trái cây, trứng, nấm và uống trà, không được phép ăn một chút đồ chiên, rán nào, khi nào thèm quá phải lấy giấy thấm hết dầu ăn rồi mới được ăn. Bù lại, tôi được đi nhiều nơi, công việc chính là làm người mẫu quảng cáo cho các khách sạn, resort, tôi đã sống và làm việc ở 9 nước khác nhau rồi.
- Vì sao chị luôn có một sự tin tưởng tuyệt đối vào bản thân như vậy?
- Tự tin là cách duy nhất để che đi tất cả những khiếm khuyết của mình, tôi luôn tin như vậy.