Cháu Dương rất dễ gần, hóm hỉnh với đôi mắt đen tròn và sáng, nước da ngăm đen, người rắn rỏi, lanh lợi và khỏe mạnh
Cháu Lưu Văn Dương sinh ngày 6/10/2002, con anh Lưu Văn Thảo (37 tuổi) và chị Nguyễn Thị Toàn (35 tuổi). Do phải đi làm ăn xa, bố mẹ cháu gửi ông nội chăm sóc. Hai ông cháu thường tắm dưới ao. Cháu bạo nước từ khi chưa biết đi. Đến 24 tháng tuổi thì nước là môi trường rất quen thuộc đối với cháu Dương.
Khi tắm, ông nội cháu (ông Lưu Văn Chồi), thường cho cháu Dương lội men bờ. Ông buộc sợi dây vào người cháu, đầu dây kia buộc vào cành cây nhãn gần bờ, rồi bảo cháu cứ đạp thật mạnh. Sau một vài lần như thế thì cháu đã biết bơi. Lúc đầu bơi được khoảng 4-5m, đến bây giờ cháu có thể bơi vài chục mét mà không mệt.
Năm lên 3 tuổi, cháu Dương đã có thể bơi được hết chiều rộng của ao (khoảng gần 100 m) và cháu có thể “làm chủ” hoàn toàn khu ao cá hơn 1.000 m2, độ sâu hơn 2 m nước, đôi tay khỏa nước và hai chân đạp rất mạnh mẽ, dứt khoát, không khác gì vận động viên bơi chuyên nghiệp. Cháu bơi nhiều kiểu khác nhau như bơi sải, bơi ngửa, bơi ếch… dường như mọi kiểu bơi cháu đều thể hiện một cách thành thục.
Hiện tại gia đình có ý muốn phát triển tài năng bơi của cháu, hy vọng sau này cháu Dương trở thành vận động viên chuyên nghiệp.
(Theo Tiền Phong)