Tại cửa hàng thu mua nông sản của anh Hồ Đức Phúc, 42 tuổi, ở thôn Đắk Hoà I, xã Đắk Hoà, huyện Đắk Song, có hai người nước ngoài (biết nói tiếng Việt nhưng không thành thạo) đến mua cà phê.
Hai người này đi trên xe ôtô 4 chỗ ngồi màu trắng biển Hà Nội, vào mua 2 kg cà phê nhân với giá 50.000 đồng. Sau khi nhận tiền mua hàng xong, anh Phúc thấy đau đầu, chóng mặt. Khi đó, người đàn ông đi cùng đề nghị chủ cửa hàng đổi tiền nước ngoài sang tiền Việt để dễ giao dịch.
Anh Phúc đồng ý mở két sắt lấy và đưa tiền nhưng không nhận lại tiền do hai ông khách kia đưa. Chủ cửa hàng cũng không nhớ được loại tiền hai người khách muốn đổi. Khi giao dịch xong hai người đàn ông lên xe nhanh chóng bỏ đi. Anh Phúc vào nhà nghỉ vẫn cầm chìa khoá két sắt.
17h cùng ngày, vợ anh Phúc kiểm tra lại tiền thì phát hiện bị mất số tiền là 34 triệu đồng tiền loại mệnh giá 500.000 đồng.
Hoàng Việt