Tối 24/1, cảnh sát đã bắt được nhóm tội phạm đã ngang nhiên áp tải một cô gái trẻ lên xe taxi rồi đánh, cướp tài sản. Chúng có 8 người, đều trong độ tuổi 9X, quê ở các tỉnh thành như Hà Nội, Phú Thọ, Lào Cai... Trong đó có Nguyễn Tiến Đạt (Đạt "Trọc", ở Việt Trì, Phú Thọ) là người đã "hiến kế" cho cả nhóm hành động.
Trước đó, ngày 22/1, Huyền (20 tuổi, ở Nguyễn Trãi, quận Thanh Xuân, Hà Nội) lên cảnh sát trình báo bị một nhóm người lạ mặt đánh và cướp điện thoại, dây chuyền sau khi bị "áp tải" trên xe taxi.
![]() |
Nhóm thanh niên áp tải các cô gái lên taxi để cướp tài sản bị bắt. |
Sau hai ngày, cảnh sát đã làm rõ, tối 21/1, sau khi bắt taxi đi lòng vòng nhiều tuyến phố nhóm thanh niên này tìm đến quán net trên đường thanh xuân. Tại đây, thấy chị Huyền đang ngồi lướt web, Bùi Thị Định (18 tuổi, ở huyện Thạch Thất) vào nói có người quen cần gặp.
Cô gái tưởng thật ra cửa quán net. Bất ngờ, nhóm thanh niên lao đến khống chế, đánh đập và ép chị Huyền lên chiếc xe taxi chờ sẵn ở phía ngoài. Chở chị Huyền đi đoạn đường dài, lục túi lấy tài sản, nhóm thanh niên đẩy nạn nhân xuống xe ở nghĩa trang thuộc địa bàn quận Long Biên.
Theo cơ quan điều tra, cùng với thủ đoạn trên, trước khi gây ra vụ cướp của chị Huyền, nhóm này đã thực hiện một vụ khác với một cô gái tên Quỳnh ở quán Internet VIP Game trên Hồ Tùng Mậu. Sau khi khống chế được nạn nhân, chúng đã cướp đi chiếc điện thoại. Ngoài ra, chúng còn khai, tối 22/1 còn gây ra một vụ khác ở huyện Từ Liêm.
"Hầu hết bọn họ đều có học vấn thấp, mê game", một cán bộ điều tra Đội 8, Công an Hà Nội cho biết.
Việt Dũng