Một thời gian không có anh, em sống khó khăn lắm, may mà cái cảm giác tồi tệ ấy không phải đến lần đầu trong đời.
Một tháng rồi hai tháng, rồi khi ý niệm về thời gian không có anh cũng dần trôi qua, không nhẹ nhàng mà cũng không còn dữ dội nữa, em bình tâm trở lại, cuộc sống em vốn cũng đã quá nhiều vất vả lo toan rồi, em chỉ cần một chút bình yên mỗi tối để có thể đọc nốt quyển sách hôm qua và ngày mai, em đến công ty làm việc với khuôn mặt tươi tỉnh là đủ.
Em đã quen với cuộc sống mới, dù vất vả dù lo toan không có ai chia xẻ, nhưng được nhìn thấy em gái mình nó trưởng thành, nó học giỏi xinh đẹp và ngoan ngoãn là em mãn nguyện rồi. Ông trời cũng thật công bằng phải không anh, chẳng bao giờ cho không ai cái gì và lấy không của ai cái gì.
Em mất đi tình yêu của em nhưng bù lại em được sự cảm thông và chia sẻ của rất nhiều người bạn, gia đình hiểu và yêu thương em hơn, công việc em thăng tiến và em gặp rất nhiều may mắn trong cuộc sống. Em tự tin hơn, năng động hơn và em thấy cuộc sống độc thân của mình có ý nghĩa hơn bao giờ hết.
Em cũng phải cám ơn ông trời vì đã không lấy đi tất cả của em. Nhưng có một người không can tâm, em biết, anh vẫn không ngờ là mọi chuyện lại xảy ra như vậy phải không? Em cũng không ngờ thật đấy, mọi thứ lại xảy ra nhẹ nhàng như vậy, ta mất nhau mà cứ tưởng là không.
Em không đánh đố anh, em cũng không đánh đố tình yêu của em, chỉ có điều nó đã trải qua rất nhiều thử thách, mỗi một lần thử thách là trái tim em lại hằn lên một vết thương.
Em không tha thứ cho anh cũng bởi một điều dễ hiểu, em đã tha thứ quá nhiều, lòng em bây giờ cũng không còn chỗ cho sự tha thứ nữa, lòng em bây giờ chỉ còn chổ cho sự khinh bỉ và căm hận mà thôi.
Em biết hôm nay là ngày V. đám hỏi, thật sự em rất mừng cho V., cho gia đình anh và em thấy chạnh lòng cho mình. Nhưng mà em nghĩ mọi chuyện biết đâu sẽ rất tệ nếu như chúng ta vẫn còn tiếp tục, biết đâu anh lại chẳng cám ơn em vì đã để anh ra đi dễ dàng như vậy. Biết đâu...
Thật vậy, cuộc đời quả thật éo le anh nhỉ, chỉ khi nào mình mất đi người mà mình thực sự yêu thương lúc ấy mới hối tiếc. Tiếc làm gì, lúc ở bên nhau đã chẳng trân trọng thì mất đi cũng xin đừng nuối tiếc.
MISAOLIN