Băn khoăn này có thể khiến các cô dâu, chú rể gia tăng căng thẳng trước ngày cưới. Hãy cân nhắc và trả lời thật kỹ những câu hỏi dưới đây để tự mình đưa ra quyết định phù hợp:
1. Sự hiện diện của người cũ trong ngày cưới có thực sự quan trọng với bạn không?
Suy nghĩ thật kỹ và thảo luận cùng chồng/vợ sắp cưới của mình. Có thể bạn sẽ nhận thấy sự khó chịu thoáng qua trong mắt người ấy nhưng hãy giải thích thật rõ ràng cho chàng/nàng hiểu quá khứ không ảnh hưởng gì đến bạn. Giờ đây, bạn coi người cũ là bạn bè.
Trong trường hợp, chồng/vợ sắp cưới của bạn kiên quyết không đồng ý thì hãy nhượng bộ một chút. Đừng cố tranh cãi để gây ra những căng thẳng không cần thiết. Lúc này, việc quan trọng nhất là giữ cho sức khỏe tốt và tinh thần thoải mái. Còn rất nhiều việc phải hoàn thành.
2. Người yêu cũ thuộc nhóm nào?
Đó có phải là một mối quan hệ kéo dài suốt 5-7 năm trời và đã trải qua mọi chuyện với bạn? Đó là người đàn ông trao cho bạn chiếc nhẫn đính hôn và vì lý do nào đó hai bạn không đến được với nhau? Hay đó chỉ là mối tình thoáng qua, nông nổi, trẻ con? Mỗi một mối quan hệ trên quyết định mức độ gắn bó của bạn với người cũ và có thể tạo cho chồng/ vợ sắp cưới của bạn những cảm xúc, suy nghĩ khác nhau.
Nếu bạn và người cũ có tình cảm quá sâu đậm hoặc thuộc nhóm "cưới hụt" thì tốt nhất, không nên mời họ đến dự đám cưới. Đừng để chút vương vấn còn sót lại trong bạn có cơ hội bùng cháy dữ dội.
3. Bạn cảm thấy như thế nào khi nhìn thấy người cũ?
Hãy trung thực nhất với cảm xúc của mình khi trả lời câu hỏi này nhé. Nếu khi nhìn thấy người cũ, bạn còn cảm thấy tiếc nuối và muốn níu kéo khoảng thời gian lãng mạn đã qua thì hẳn là bạn vẫn còn yêu người ấy. Nhưng nếu đã quyết định cưới một người khác thì tuyệt đối đừng để người cũ xuất hiện trong đám cưới nếu không muốn cảm giác dằn vặt bủa vây bạn.
4. Những đứa trẻ có muốn người cũ có mặt?
Nếu bạn và người cũ đã ly hôn và bạn đang nuôi con chung của hai người, sau khi thảo luận với chồng/vợ sắp cưới, hãy hỏi thêm ý kiến của bọn trẻ về việc này. Bạn cũng cần quan tâm và tôn trọng cảm xúc của chúng.
Kha Di