Từ sáng sớm đến chiều tối, toàn bộ trọng lượng của cơ thể dồn lên đôi chân bạn. Nhất là khi bạn diện giày cao gót, sự mệt mỏi của phần gót lại càng tăng thêm. Vậy làm sao để chân thư giãn mỗi ngày? Không hề khó.
Điều đầu tiên và quan trọng nhất là chọn giày vừa vặn. Giày chật làm rối loạn tuần hoàn máu và tạo vết chai sần cho chân. Để chân thoải mái, dễ chịu, bạn nên chọn giày cao trung bình 3,5-4cm. Gót giày cao hơn nữa chỉ nên dùng trong những dịp đặc biệt.
Da chân đẹp là da phải phẳng và đàn hồi. Muốn đạt được điều này, cần có chế độ chăm sóc đặc biệt cho đôi chân:
- Mỗi tuần, bạn nên dùng đá bọt để tẩy da chết cho gót chân cũng như các nốt chai sần trên bàn chân.
- Mỗi ngày, dùng bàn chải khô xoa bóp theo vòng tròn cho chân, bắt đầu từ bàn chân chuyển dần lên đến đùi. Xoa cho đến khi da chân đỏ lên. Sau đó, thoa một lớp kem dưỡng ẩm nhằm tăng cường và duy trì độ ẩm cho bề mặt da. Khi thoa, dùng tay thấm kem rồi nhẹ nhàng di chuyển các ngón tay lên bề mặt da. Cách này làm tiêu hao lượng mỡ thừa.
Để chăm sóc bàn chân, bạn lấy 2 chậu nước; một ấm và một lạnh. Ngâm chân vào chậu nước ấm 2 phút, liền đó, cho chân vào chậu nước lạnh 5-10 giây. Lặp lại 5-6 lần và kết thúc bằng ngâm nước lạnh. 2-3 ngày thực hiện một lần.
Kế tiếp, lau khô chân và thoa kem cho bàn chân. Phương pháp này nhằm tăng cường sự tuần hoàn của các mạch máu. Để hiệu quả hơn, bạn nên sử dụng bàn chải xoa bóp. Cuối cùng, dùng bàn tay xoa khớp cổ chân.
Ngoài ra, hình dáng móng chân đẹp sẽ tôn thêm vẻ đẹp của bàn chân. Vì thế, bạn đừng quên cọ rửa chúng, rồi cắt theo khuôn móng mình yêu thích.
(Theo Thế Giới Văn Hóa)