![]() |
Sự an nguy của cầu Đồng Nai vừa bị đe doạ vì con tàu mắc kẹt dưới gầm. |
Rạng sáng 17/7, chiếc tàu Nghĩa Thành 7 (trọng tải 1.200 tấn) sau khi đã xuống hết hàng hoá tại cảng đã lên đường ra sông Đồng Nai. Gặp lúc con nước đang lên, nhưng thuyền trưởng tàu Nghĩa Thành 7 vẫn cho tàu chui qua gầm cầu Đồng Nai. Ngay lập tức, phần cabin và ống khói đã mắc kẹt dưới gầm cầu.
CSGT đường thuỷ, Cảng vụ Đồng Nai, lực lượng cứu hộ... đã kịp thời có mặt tại hiện trường để ứng cứu con tàu mắc kẹt và cứu nguy "tính mạng" cầu Đồng Nai. Các tàu cứu hộ được huy động đến hiện trường sẵn sàng làm nhiệm vụ.
Tuy nhiên, theo tính toán của lực lượng cứu hộ đường thuỷ, nếu sử dụng phương pháp kéo chiếc tàu bị nạn ra khỏi gầm cầu sẽ rất nguy hiểm và có thể gây hậu quả nghiêm trọng cho chiếc cầu. Do vậy, lực lượng cứu hộ đã huy động máy bơm nước, áp dụng biện pháp xả nước vào hầm con tàu bị nạn để làm giảm độ cao.
Sau hơn một giờ, việc bơm nước vào hầm tàu Nghĩa Thành 7 đã nhanh chóng hoàn tất và con tàu từ từ rời ra khỏi gầm cầu an toàn. CSGT đường thuỷ đã tạm giữ tàu Nghĩa Thành 7 đưa về phía thượng lưu cầu Đồng Nai để điều tra xử lý vụ việc.
(Theo Lao Động)