- Về Việt Nam sinh sống và đóng phim đã gần nửa năm, cuộc sống hiện nay của anh ra sao?
- Rất tốt và rất thuận lợi nữa là khác. Ở đây tôi có bà con bên vợ, các cô chú ruột, đặc biệt là chú Nguyễn Chánh Tín giúp đỡ rất nhiều để nhanh chóng hội nhập với điều kiện làm phim trong nước. Vợ chồng tôi và hai đứa nhỏ mướn nhà ở đường Ngô Tất Tố, quận Bình Thạnh (TP HCM), cuộc sống bình thường như bao người khác.
- Cuộc sống trước đây của anh ở Hollywood như thế nào?
- Cát-xê đóng phim của tôi không đến nỗi nào. Phim Người nhện tôi nhận được 100.000 USD, Người nhện 2 thì cao hơn. Bên đó tôi sống thoải mái, không phải làm thêm nghề khác.
|
Diễn viên Johnny Trí Nguyễn. |
- Đang sống và làm việc tốt ở Mỹ, vì sao anh lại về VN?
- Ước mơ từ nhỏ của tôi là được làm diễn viên, nhưng nhiều năm qua ở Mỹ tôi chủ yếu làm diễn viên đóng thế hoặc đóng vai ác, du côn... Một vai diễn hay cho người Á Đông ở Hollywood rất hiếm, mà diễn viên Á Đông ở bên này lại rất đông. Cách đây 2 năm, khi đóng thế phim Người nhện, tôi bắt đầu ấp ủ dự án làm phim của chính mình là Dòng máu anh hùng. Nhận lời đóng vai Trương Ba trong Hồn Trương Ba Da Hàng thịt là tôi tận dụng cơ hội làm quen với công việc làm phim trong nước.
- Trong số những vai đã thế thân, anh thấy vai nào khó diễn nhất?
- Dù Tom Yum Goong là một phim hành động táo bạo, trong đó tôi đóng vai tên trùm băng đảng đánh võ với nhiều chiêu thức ác liệt nhưng thực ra không đòi hỏi cao lắm, không có sự mới mẻ. Khó nhất vẫn là khi tôi thế vai Người nhện, bởi có nhiều động tác không có trong chương trình tập luyện võ thuật thường ngày, rồi phải đu bay, bám vách, nằm bên hông tường cao ốc...
- Vậy với "Dòng máu anh hùng", anh sẽ trình diễn những màn võ thuật đặc sắc đến đâu?
- Ước nguyện của tôi là không làm thất vọng những người đã nghe nói về Johnny Trí Nguyễn chuyên đóng vai hành động, võ thuật ở Hollywood. Tôi sẽ cố gắng không kém với những gì đã quen làm ở nước ngoài, nhưng không để lặp lại như người ta. Võ của Việt Nam phải có gì đặc biệt, tinh thần Việt Nam luôn được thể hiện rõ trong những màn võ thuật đó.
- Khán giả Việt Nam đang đón chờ anh diễn xuất trong "Hồn Trương Ba da hàng thịt", cảm giác của anh thế nào?
- Tôi không nghĩ mình lại nổi tiếng đến thế đâu. Thú thật, nhờ đóng phim mà sau gần 20 năm xa quê, tôi mới được ăn Tết ở Việt Nam và xem phim Việt chiếu Tết đấy.
(Theo Điện Ảnh Kịch Trường)