Lấy nhau gần hai chục năm nay, ông Phạm Trần Trung và vợ Phạm Thị Hà (ở Tiên Tân, Duy Tiên, Hà Nam) đã có hai cậu con trai. Cuộc sống ở quê đối với một người làm nghề thợ mộc như ông Trung gọi là tạm ổn, cộng với việc vợ chăm chút mấy sào ruộng hợp tác xã giao cho. Ông Trung vốn là người đàn ông hay lèm bèm mà bà vợ lại nóng tính hơn chồng nên giữa hai người hay xảy ra cãi cọ. Nhưng sau mỗi cuộc đấu khẩu, "thượng cẳng chân", người chiếm ưu thế lại thuộc về bà Hà.
Mặc dù làm nghề ruộng, quanh năm làm bạn với cây lúa nhưng bà vợ của ông Trung không phải là một người đàn bà "an phận", biết chiều chuộng, "sợ" chồng như ông nghĩ. Cứ mỗi lần có chuyện trong gia đình không giải quyết được, vợ chồng lại cãi nhau. Biết ông Trung hay nói nhiều, nhưng bà Hà cũng không vừa, sẵn sàng tay đôi với chồng.
![]() |
Ông Trung ở Duy Tiên, Hà Nam. |
Hôm vừa rồi, cũng chỉ vì chuyện học hành của con cái, thằng bé đang học lớp tám bỏ bê bài vở, ông Trung mắng và đánh con. Tưởng xong chuyện, ông quay sang vợ, "quạc" bà Hà: "Chỉ có mỗi việc chú ý đến bọn trẻ mà cũng không làm được". Tức chồng bỗng dưng lại nói mình vô cớ, bà bảo rằng việc chăm sóc con là trách nhiệm chung, sao đổ cho mình vợ. Bà Hà còn nói, công việc đồng áng cũng bận tối mặt, đang phải lo thuốc trừ sâu, làm cỏ... Lời qua tiếng lại, hai người cãi nhau không dứt.
Bà Hà chạy vào xưởng mộc của chồng, vơ chiếc dùi đục rồi khua lên. Ông Trung túm được tóc vợ kéo. Ở thế "hạ phong", bà túm luôn đũng quần chồng khiến ông đau la oai oái. Phía nhà trên, ông Nghiêm, em trai "nạn nhân" đang ngồi chơi uống nước thì nghe tiếng anh kêu: "Nghiêm ơi, cứu anh với, cứu anh với!". Khi chạy ra, ông Nghiêm thấy anh trai đang ôm đầu đầy máu. Ông Trung vừa bị bà vợ tặng một lưỡi dùi đục. Gia đình phải đưa ông ra y tế xã khâu mất ba mũi.
Đến xóm I, thôn Hà Linh, xã Đình Cao, Phù Cừ, Hưng Yên, người ta sẽ thấy một người đàn ông khoảng 46 tuổi lẩn thẩn, đi loanh quanh nói những điều vô nghĩa. Trông ông ta già hơn so với tuổi của mình. Người dân xung quanh cho biết, ông này là người trong thôn, tên Nguyễn Đăng Khuể. Ông Khuể có vợ tên là Nguyễn Thị Trúc (46 tuổi) và bốn đứa con (ba gái, một trai). Cả thôn ai cũng biết hoàn cảnh ông Khuể vì sao giờ lại rơi vào cảnh "nhặt lá vàng".
Trước đó, ông Khuể làm nghề thợ xây, hay uống rượu và luôn trong tình trạng say xỉn. Mọi việc trong nhà do một tay người vợ tự quyết vì ông chồng nhu nhược, không quan tâm đến vợ con. Bà Trúc nổi tiếng trong thôn là một người đàn bà ngoa ngoắt "chửi chồng như hát hay". Sau mỗi lần rượu say về, ông Khuể bị vợ chửi cho "lên bờ, xuống ruộng". Không chỉ vậy, bà Trúc còn cầm gậy phang chồng tơi bời.
Ba cô con gái cũng có vẻ "giận" bố hay rượu chè, "nhiệt tình" giúp mẹ đánh. Mỗi khi thấy mẹ đánh bố, họ xông vào trợ giúp đánh ông đau đến tỉnh rượu. Hàng xóm, người thân xung quanh biết bà Trúc đanh đá nên cũng chẳng ai thèm vào can ngăn, sợ lại mang vạ, bị chửi lây.
Trường hợp của anh Tống Công Cường ở phường Quỳnh Lôi, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội có kết cục buồn hơn hoàn cảnh của ông Khuể, ông Trung. Anh bị người vợ hơn 7 tuổi Nguyễn Thị Tâm dùng kéo nhọn đâm chết ngay trong nhà của mình hồi tháng 5 năm 2006. Vụ việc này đã gây bất bình trong dư luận từ dạo đó đến khi Tâm bị toà án nhân dân thành phố Hà Nội kết án.
![]() |
Nguyễn Thị Tâm trong phiên xét xử tại TAND thành phố Hà Nội. |
Là một người đàn bà nhưng tính khí Tâm lại ưa hành động giống đàn ông. Vợ chồng Tâm sống trong căn nhà ở khu phố Thanh Nhàn, Hà Nội. Không hiểu vì lý do gì, phía gia đình chồng đòi bán nhà và Tâm không đồng ý với quyết định đó. Anh Cường cũng muốn bán đi để mua miếng đất nhỏ hơn trong xóm. Chuyện nhà cửa khiến cho đời sống vợ chồng không được êm ấm.
Đầu năm 1997, bên gia đình chồng họp nhau và đòi bán căn nhà ở phường Quỳnh Lôi, nơi vợ chồng Tâm đang ở. Tâm "ức" không muốn bán, quay ra cãi nhau với chồng mình. Hai người tay đôi đánh nhau. Đang lên "cao trào", Tâm lấy vỏ chai rượu vỡ đâm anh Cường gây thương tích nặng. Cũng may là người nhà chồng đưa anh đi cấp cứu kịp thời.
Không chỉ một lần dùng chai vỡ đâm anh Cường, Tâm còn "chơi" cả dao chẻ củi chém chồng cũng chỉ vì chuyện bán nhà. Lần này, Tâm chém chồng vào đầu làm anh Cường phải đi khâu gần chục mũi chỉ. Mẹ anh Cường thương con, muốn hòa giải chuyện hai vợ chồng vì đứa con cháu trai còn nhỏ, và không muốn làm ầm ĩ chuyện nên không báo hành vi gây thương tích của Tâm.
Người đàn bà này dường như "quen" thói "bạo hành" chồng nên cứ động đến cãi nhau là chị ta dùng đến những đồ nhọn, dao, kéo. Lần thứ ba, hậu quả Tâm gây ra cho chồng nghiêm trọng dẫn đến tử vong. Chuyện đơn giản chỉ vì Tâm không mở được khóa cửa bởi anh Cường nằm ngủ trên gác xép nên khóa bên trong. Loay hoay một hồi với chiếc khóa không được, Tâm bực tức, chửi chồng khi anh ra mở cửa.
Vừa vào trong nhà, Tâm đã chửi té tát anh Cường. Đang trong cơn ngái ngủ, bị vợ chửi vô lý, anh đã tát vợ. Tâm cáu tiết, vớ luôn cái kéo đang để ở mâm cơm rồi đâm thẳng vào ngực anh Cường. Dù được người nhà đưa đến bệnh viện Việt-Đức kịp thời nhưng vết thương nặng, mất nhiều máu nên anh đã tử vong.
Quang Việt