- Album sắp ra mắt của anh có gì đặc biệt?
- Album sắp tới của tôi sẽ có khoảng 10 ca khúc của các nhạc sĩ Huy Tuấn, Hồ Hoài Anh... Đây là những ca khúc hoàn toàn mới, đã được tôi đặt hàng cho các nhạc sĩ. Những ca khúc này nói về tình yêu đôi lứa trong sáng, trẻ trung. Trong đó, tôi đặc biệt thích ca khúc nói về một đôi trai gái nắm tay nhau đi chơi trong tiết trời mùa xuân. Một tình yêu tinh khiết và lãng mạn...
- Điểm khác biệt lớn nhất của album này so với album trước?
- Khán giả sẽ thấy đang là một Hoàng Hải hát pop ballad nhẹ nhàng chuyển sang nhạc R&B. Một Hoàng Hải rất mới từ phong cách trình diễn đến âm sắc giọng hát. Đây có thể coi là bước đột phá của tôi trong năm nay.
![]() |
Ca sĩ Hoàng Hải. |
- Tên tuổi của anh dường như đang "nguội" dần sau Sao Mai Điểm hẹn 2006, vậy anh hy vọng gì ở sản phẩm mới này?
- Ý tưởng cho album này ra đời ngay sau khi tôi phát hành album thứ nhất chứ không phải cho đến bây giờ mới có. Tính đến bây giờ là gần 1 năm. 4 tháng là thời gian tôi chính thức bước vào phòng thu, còn trước đó đã có hàng tháng trời cho chuẩn bị, làm việc với các nhạc sĩ, họ sáng tác ca khúc theo ý tưởng của album và hoàn thành bản phối. Sau đó là thời gian cho phần hậu kỳ.
- Album trước anh đã thành công với dòng nhạc pop, vậy tại sao lần này lại phải ra một đĩa CD vắng pop hoàn toàn như vậy?
- Tôi không thích đi theo lối mòn. Hơn nữa, đĩa một tạm gọi là có thành công nho nhỏ ở dòng pop nhưng tôi chưa cảm thấy thực sự thoả mãn. Tôi muốn làm được một cái gì đó lớn hơn.
- Nếu album này thành công thì những album tiếp theo của anh sẽ như thế nào?
- Tôi tin là sẽ thành công chứ không phải "nếu". Tuy nhiên, tôi vẫn thích khi đã làm thành công ở cái này có thể làm cái tiếp theo khác hơn. Ví dụ như trên thế giới đã có trường hợp một ca sĩ đang hát nhạc Rock thành công, ghi dấu tên tuổi của mình với dòng nhạc này nhưng chuyển sang hát pop gây ra ngạc nhiên và cũng thành công không kém... Còn về phần tôi, những album về sau của tôi sẽ rất khác. Tôi nghĩ nghệ sĩ phải luôn làm mới mình chứ không thể sống mãi trên những thành công đã qua.
- Một năm cho một CD, anh có nghĩ như vậy là quá "dày"?
- Tôi không cho như vậy là quá dày. Đó là khoảng thời gian vừa đủ để ra một CD. Còn riêng với tôi, để trong vòng một năm có thể ra một CD, tôi đã phải "chạy" gần như hết sức. Có người trong vòng một năm có thể ra nhiều hơn nhưng với tôi như vậy là tối đa rồi.
Hơn nữa, thời gian cũng không cho phép mình đợi quá lâu. Mình không đón lấy thời cơ thì nó sẽ tuột khỏi tay mình.
- Thời cơ đó là sự nổi tiếng đang có, là sức bật đang tốt hay là cái gì khác?
- Tôi nghĩ thời cơ ở đây là sự đi đầu. Là người tiên phong, đi đầu thì sẽ thành công hơn là khi bắt chước ai đó. Nhiều khi mình có một ý tưởng, mình ấp ủ làm cái mới nhưng mình quá chậm chân thì có thể người khác cũng nghĩ được cái ý tưởng đó và họ thực hiện trước mình thì tất yếu mình khó có thể thành công.
- Theo anh thì những yếu tố nào quyết định thành công của một CD?
- Đó là chất lượng của CD và thời điểm phát hành. Chất lượng CD tất nhiên phải tốt, phải mới và hấp dẫn. Thời điểm cũng rất quan trọng. Nếu làm cái mới thì mình là ngươi tiên phong là tốt nhất.
Tôi đã mong album này có thể ra càng sớm càng tốt... Thậm chí nếu xong từ tháng 2, tháng 3 thì tôi cũng sẽ sẵn sàng phát hành ngay. Nhưng sớm không đồng nghĩa với cẩu thả cho nên dù muốn phát hành sớm nhưng tôi sẽ phải hoàn thành thật chỉn chu, chỉ cố gắng sớm nhất có thể thôi...
(Theo VTV.vn)