Thật ra anh phải trực những ngày người khác được nghỉ, em cũng muốn rủ anh đi cùng lắm.Nhưng em vẫn muốn đi một chuyến vài ngày, để mình có thời gian xa nhau mà nhớ nhau. Vì thật ra mình cũng chưa yêu nhau, mới đang tìm hiểu nhau, nên em nghĩ chưa nên ràng buộc nhau.
Thật sự những ngày xa Hà Nội, xa anh, em cảm giác nhớ anh lắm rồi. Anh vẫn nhắn tin hỏi han và trách móc một cách đáng yêu rằng: đi chơi cả ngày không nhớ anh, mà đến tối về ngủ mới nhớ anh sao? Em đáp rằng: "Em muốn để dành nỗi nhớ cho thật nhiểu anh à".
Khi em về tới Hà Nội, anh đón em, em vui lắm, và cũng cảm nhận thấy rằng anh cũng vui khi gặp lại em. Những lần mình đi chơi, em ít nói hơn hẳn bình thường, lạ thật đấy, em cũng không hiểu tại sao.
Anh trách rằng, nếu anh không nói gì thì khéo mình đang đóng kịch câm quá. Em hơi bối rối thôi mà anh nhưng em đã sợ cứ như vậy sẽ tẻ nhạt lắm anh sẽ chán khi gặp em. Và em đã tưởng tượng ra đủ chuyện sau một ngày mình không liên lạc với nhau.
Hôm sau, online anh nói ra những điều em đã linh cảm được. Anh nói anh cần thời gian để nhìn nhận lại mình, nhìn lại tình cảm, xem lại thật sự anh cần ai. Em thoáng buồn, nếu em làm anh khó xử và quan trọng em đã không làm anh quên được mối tình cũ mà anh đã chia tay khá lâu. Nhưng anh khẳng định rằng, có em anh rất vui, đến với nhau anh muốn bỏ lại sau lưng tất cả.
Em hiểu anh không muốn làm ai buồn, anh có trách nhiệm đấy chứ. Và hơn nữa, cả em và anh cần một thời gian xem lại tình cảm của nhau, thế có lẽ là tốt hơn. Cho dù thế nào, em vẫn luôn tôn trọng ý kiến của anh.
Thời gian tới em sẽ phải lao vào công việc học hành để bớt nhớ anh hơn, để lấp đi thời gian chờ đợi cái ngày anh sẽ nói với em tất cả. Thời gian gặp gỡ anh tuy chưa dài, chưa có kỉ niệm gì sâu sắc, nhưng em đã thật sự rung cảm trước anh, đã có nhiều thay đổi trong suy nghĩ trẻ con bấy lâu của em.
Viết ra được những dòng này, em đã nhẹ nhõm hơn nhiều, đã hiểu ra rằng, chờ đợi là phương thuốc hữu hiệu để gây dựng một tình yêu. Em hy vọng như vậy.... Và ở nơi nào đó, gần em thôi, anh cũng đang nhớ đến em, anh nhỉ!
Kim Chi