Nguyễn Minh Tự cùng tang vật vụ cướp. |
Trong túi có chiếc điện thoại di động hiệu Motorola, 1,7 triệu đồng và một số giấy tờ khác. Vì quá bất ngờ, chị Thúy chỉ kịp kêu: “Cướp! Có người cướp giật túi xách!”. Nghe tiếng tri hô, hai thanh niên đi xe máy ở phía sau liền tăng ga đuổi theo tên cướp giật. Đến ngã ba điểm giao nhau giữa Quốc lộ 1A và đường 1-4, thành phố Tuy Hòa, tên cướp giật bị ngã. Kẻ này liền quăng xe và tài sản vừa cướp giật được chạy thoát thân vào xóm ven đường.
Công an thành phố Tuy Hòa xuống hiện trường thu được chiếc xe máy cùng toàn bộ số tài sản của chị Thúy vừa bị cướp giật. Chủ nhân chiếc xe máy trên là của một người ở thôn Ngọc Lãng, xã Bình Ngọc, thành phố Tuy Hòa. Chủ xe cho biết: “Vào ngày 10/7, Nguyễn Minh Tự (35 tuổi, ở cùng thôn) mượn để đi công chuyện...”.
Đến 21h, trinh sát đã bắt được Tự tại nhà riêng ở thôn Ngọc Lãng, xã Bình Ngọc, thành phố Tuy Hòa. Tự đã khai nhận chính mình là thủ phạm vừa cướp giật tài sản của chị Thúy trên đường Lê Thành Phương. Ngoài ra, Tự còn là thủ phạm đã gây ra 7 vụ cướp giật tài sản khác trên địa bàn thành phố Tuy Hòa. Điển hình, lúc 20h30 ngày 19/4, Tự phát hiện chị Nguyễn Thị T.H. trên đường Lê Duẩn có đeo một túi xách nhỏ trên vai, đến đoạn giữa ngã tư Nguyễn Thị Minh Khai và Bà Triệu, hắn đã ép xe chị vào lề rồi giật túi xách bên trong có 1 điện thoại di động hiệu Nokia, khoảng 300.000 đồng và một số tài sản khác.
Trước đây Tự là một tài xế chạy ôtô rồi chuyển sang nghề mua bán các loại nhớt đã qua sử dụng. Với bản chất ham mê đánh số đề và cá độ bóng đá; để có tiền đánh bạc, Tự nhiều lần sử dụng xe máy đi cướp giật tài sản. Không chỉ sử dụng xe của mình làm phương tiện gây án, kẻ này còn mượn xe máy của một số người hàng xóm để đi cướp giật. Tự còn dùng băng keo đen dán vào biển số xe máy.
(Theo Công An TP HCM)