![]() |
Phong "Đại Bàng". |
Trần Hữu Phong (25 tuổi), ở tổ 2 KV 5 phường Trần Quang Diệu, thành phố Quy Nhơn, thường được gọi là Phong “Đại Bàng”, là một kẻ đã có tiền án, tiền sự. Từ tháng 3 đến nay, Phong bị Công an thành phố Quy Nhơn truy nã về tội cố ý gây thương tích. Sáng 1/8, trong lúc Phong “Đại Bàng” đang ngồi trong quán cà phê ở thị trấn Diêu Trì thì bất ngờ trinh sát ập vào bắt giữ.
Ngày 5/3, Phong “Đại Bàng” đi tìm một thanh niên tên Tài để xin tiền tiêu. Trong lúc dáo dác tìm Tài, Phong “Đại Bàng” hỏi anh Đỗ Văn Hậu (ở tổ 4, KV 5, phường Bùi Thị Xuân, thành phố Quy Nhơn): "Ê! có thấy thằng Tài đâu không mày?". "Tôi không thấy" - anh Hậu trả lời và bước đi. Vừa lúc đó thì Phong nhìn thấy người thanh niên mình cần tìm đang có mặt trong một ngôi nhà gần đó. "Thằng kia! Sao mày dám láo với tao, thằng Tài đang ở đây mà mầy bảo không thấy". Vừa nói, Phong vừa xông vào đấm đá anh Hậu và sau đó dùng dao rựa bổ vào đầu anh gây thương tích.
Trong lúc anh Hậu ôm đầu quằn quại thì Phong thản nhiên bước đi như không có chuyện gì xảy ra. Sau khi được cấp cứu và điều trị, anh Đỗ Văn Hậu được Hội đồng giám định pháp y tỉnh Bình Định kết luận thương tật tỷ lệ 13%. Công an thành phố Quy Nhơn khởi tố vụ án và bị can đối với Trần Hữu Phong về tội cố ý gây thương tích nhưng vì lúc này Phong bỏ trốn khỏi địa phương nên đã ra lệnh truy nã và đến nay mới bắt được.
Ngoài hành vi chém anh Đỗ Văn Hậu gây thương tích, trước đó Trần Hữu Phong đã nhiều lần có hành vi phạm tội tương tự. Năm 1998, khi còn là một thiếu niên, Trần Hữu Phong đã tham gia đánh nhau, gây rối trật tự công cộng và với bản tính côn đồ, lì lợm, dám vác dao tìm địch thủ nên tên này nhanh chóng trở thành kẻ cầm đầu một nhóm thanh thiếu niên hư hỏng của phường Trần Quang Diệu.
Từ đó hai tiếng "Đại Bàng" gắn liền với cái tên cha mẹ đặt cho và trở thành hỗn danh của hắn mà ai nghe qua đều lắc đầu ngán ngẩm. Những hành động ngang ngược, bất chấp phải trái và làm ảnh hưởng xấu đến ANTT ở địa phương đã sớm đưa Phong vào trại A1 với thời gian giáo dục cải tạo lao động 2 năm.
Năm 2002, sau một thời gian ngắn về địa phương, Phong “Đại Bàng” đã tập hợp được một số thanh niên chây lười lao động, hàng ngày la cà các hàng quán gây gổ đánh nhau thành một nhóm kéo nhau đi ăn quỵt, xin đểu, cướp giật, quậy phá từ ngã ba Phú Tài vào khu vực Sông Cầu - Phú Yên.
Đã có lần tại phường Bùi Thị Xuân thành phố Quy Nhơn, băng nhóm của Phong “Đại Bàng” khống chế cướp tiền của những người chơi bài và hai lần đốt hàng quán của những người bán hàng phía Nam đèo Cù Mông.
Cuối năm 2002, trong một lần vào địa phận Sông Cầu (Phú Yên) quậy phá, Trần Hữu Phong đã chống lại Công an địa phương khi họ được bà con báo đến ngăn chặn, giải quyết hành vi càn quấy. Với hành vi phạm tội đó, Trần Hữu Phong đã bị cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện Sông Cầu khởi tố về tội "Chống người thi hành công vụ" và bị TAND huyện Sông Cầu xử phạt 2 năm tù giam.
Tuy đã được đưa vào trại giáo dục lao động 2 năm và 2 năm thi hành bản án phạt tù nhưng Trần Hữu Phong vẫn không cải tạo tốt. Từ năm 2004 đến nay, trước và sau khi vô cớ chém anh Đỗ Văn Hậu rồi bỏ trốn, Phong “Đại Bàng” đã cùng đồng bọn gây ra nhiều vụ vi phạm khác như xin đểu, hủy hoại tài sản, đánh người…
Cơ quan CSĐT Công an thành phố Quy Nhơn đang tiếp tục đấu tranh làm rõ quá trình phạm tội của Phong “Đại Bàng” để đề nghị xử lý trước pháp luật.
(Theo Công An Nhân Dân)