Tôi sống chung với nhà chồng. Tôi và mẹ chồng từng tranh cãi hai, ba lần vì những mâu thuẫn lặt vặt. Hôm qua, mẹ không vừa ý hai vợ chồng tôi dậy muộn, làm lỡ dở việc gia đình. Bà trách chồng tôi không bảo tôi dậy sớm. Lúc tôi xuống nhà, mẹ nói bóng gió rằng nhà có con nhỏ mà còn dậy muộn. Tôi nghe thấy câu đó, nghĩ mẹ nói mình, tôi mới hỏi mẹ nói gì thì mẹ đáp: "Tôi mắng con trai tôi chứ ai nói gì chị". Sau đó, tôi và mẹ lại cãi nhau.
Nghe tiếng ồn dưới nhà, chồng tôi liền xuống bảo: "Cả hai người im lặng hết đi". Đến khi tôi bình tĩnh trở lại, chồng nói chuyện, bảo tôi không được cãi nhau tay đôi với mẹ, vì phận làm con mà làm thế là sai. Nhưng tôi vẫn thấy không hài lòng. Vài lần, tôi than phiền với chồng rằng mẹ thế này thế kia, chồng lại gạt phắt, bảo mẹ không có ý xấu, là do tôi nghĩ nhiều. Anh hay nói: "Tính bà như thế, già nên cổ hủ rồi thì mình cố nhịn". Tôi nghĩ chồng mình hay bênh mẹ vô lý. Nhưng anh bảo như vậy không phải là bênh mà là đang giải thích cho tôi hiểu tôi sai ở đâu để sửa. Tôi nên làm gì đây?
Lan Anh
Nếu có tâm sự cần được gỡ rối, bạn đọc gửi về bichhang@vnexpress.net. Ban biên tập sẽ chọn đăng những bài viết phù hợp.